logo
biểu ngữ biểu ngữ

Blog Details

Nhà > Blog >

Company blog about Hệ thống Điện phân PEM và Hệ thống Sản xuất Hydro Hoàn chỉnh: Lựa chọn kích thước, Tuân thủ và Vận hành & Bảo trì cho Đức và Hà Lan

Sự kiện
Liên hệ với chúng tôi
Mr. Rick Hu
86-133-0531-2544
Liên hệ ngay bây giờ

Hệ thống Điện phân PEM và Hệ thống Sản xuất Hydro Hoàn chỉnh: Lựa chọn kích thước, Tuân thủ và Vận hành & Bảo trì cho Đức và Hà Lan

2026-11-03

Tại sao các nhóm dự án Đức và Hà Lan lại hỏi bốn câu hỏi giống nhau

Hầu hết mọi yêu cầu chúng tôi nhận được từ Đức và Hà Lan đều bắt đầu giống nhau: một con số nhu cầu hydro tính bằng Nm³/h, nguồn cung cấp ba pha 400 V, diện tích mái nhà hoặc thùng chứa, và thời hạn gắn liền với một cửa sổ vận hành. Những gì tiếp theo hiếm khi nói về giá cả. Nó liên quan đến bốn điều: chính xác những gì nằm trong giới hạn pin, liệu điện áp của stack có khớp với lưới điện địa phương hay không, những tài liệu CE nào mà cơ quan thông báo sẽ yêu cầu, và nhà máy sẽ được bảo trì như thế nào trong mùa đông Biển Bắc.

Hướng dẫn này trả lời bốn câu hỏi đó cho các stack điện phân lớn và các hệ thống sản xuất hydro hoàn chỉnh. Các tài liệu tham khảo về quy định dưới đây được viết riêng cho Đức và Hà Lan; chúng không phải là kết luận toàn cầu. Các địa điểm ở các thị trường khác phải đối mặt với các quy tắc khác nhau, và chúng tôi xử lý chúng riêng biệt.

1. Nơi một stack kết thúc và một hệ thống bắt đầu

Một stack điện phân lớn là cốt lõi điện hóa: các màng điện cực (MEA), các tấm lưỡng cực, các lớp vận chuyển xốp, các tấm cuối, các thanh buộc, cách điện và các ống dẫn khí. Nó tạo ra hydro, nhưng nó không thể hoạt động một mình. Nó cần nước đã xử lý, nguồn cung cấp DC được kiểm soát, làm mát, tách khí-nước và đường thoát an toàn.

Một hệ thống sản xuất hydro hoàn chỉnh bao bọc cốt lõi đó với hệ thống lọc nước, bộ chỉnh lưu hoặc mô-đun nguồn DC, hệ thống tuần hoàn nước và làm mát, tách khí-lỏng, làm khô và lọc, thiết bị đo đạc, điều khiển PLC/HMI, phát hiện khí, khóa liên động thông gió và vỏ bọc. Người mua so sánh giá stack với giá hệ thống đang so sánh hai phạm vi khác nhau — một nguồn hiểu lầm thường xuyên trong các hồ sơ dự thầu.

2. Số lượng cell, điện áp và thực tế 400 V của các địa điểm Đức và Hà Lan

Điện áp stack không phải là sở thích thiết kế; đó là phép tính số học. Mỗi cell PEM nằm ở khoảng 1,7–2,0 V ở mật độ dòng điện thực tế, vì vậy số lượng cell xác định điện áp stack, và diện tích hoạt động xác định dòng điện:

  • Điện áp stack ≈ số cell * điện áp cell (ví dụ: 60 cell * 1,8 V ≈ 108 V DC)
  • Dòng điện stack ≈ mật độ dòng điện * diện tích hoạt động (ví dụ: 1,5 A/cm² * 1.000 cm² ≈ 1.500 A)
  • Mức tiêu thụ năng lượng cụ thể thường nằm trong khoảng 4,5–5,0 kWh/Nm³ ở mức 1,0–1,5 A/cm², tăng ở mật độ dòng điện cao hơn

Một stack 0,5 Nm³/h (khoảng 2,5–3 kW) có thể chạy từ nguồn cung cấp một pha 230 V thông qua mô-đun nguồn riêng. Một đơn vị 50 Nm³/h (khoảng 250–300 kW) đã cần nguồn cấp ba pha 400 V với bộ chỉnh lưu chuyên dụng. Trên vài trăm Nm³/h, các địa điểm của Đức và Hà Lan thường chuyển sang kết nối điện áp trung thế 10 kV hoặc 20 kV với máy biến áp chuyên dụng; đầu vào bộ chỉnh lưu sau đó phải được chỉ định cho hành vi hài hòa, không chỉ hiệu quả.

Để tuân thủ CE, các tiêu chuẩn EMC liên quan cho môi trường công nghiệp là EN 61000-6-2 (miễn nhiễm) và EN 61000-6-4 (phát xạ). Yêu cầu báo cáo thử nghiệm, không chỉ tuyên bố: bộ chỉnh lưu 12 xung hoặc bộ chỉnh lưu đầu vào chủ động hoạt động rất khác so với cầu 6 xung đơn giản trên kết nối lưới yếu.

3. MEA và nước: hai biến số quyết định tuổi thọ của stack

MEA mang một màng perfluorosulfonic acid, một chất xúc tác phát sinh oxy dựa trên iridi ở cực dương, và một chất xúc tác phát sinh hydro dựa trên bạch kim ở cực âm, với lớp thiêu kết titan ở phía cực dương và các lớp vận chuyển gốc carbon ở phía cực âm. Hai quy tắc vận hành chi phối tuổi thọ dịch vụ:

Chất lượng nước. Nước cấp phải đáp ứng thông số kỹ thuật cấp phòng thí nghiệm như ASTM D1193 Loại II hoặc ISO 3696 cấp 2, với độ dẫn điện được giữ dưới 1 µS/cm ở đầu vào và thường gần 0,1 µS/cm trong vòng lặp. Sự xâm nhập của canxi và sắt làm nhiễm bẩn màng và làm tăng vĩnh viễn điện áp cell — đây là nguyên nhân phổ biến nhất gây ra việc thay thế stack sớm mà chúng tôi thấy trong thực tế.

Độ tinh khiết khí và kiểm soát rò rỉ chéo. Hydro sản phẩm thường là 99,9–99,99% ở đầu ra của stack và đạt 99,999% sau khi lọc xúc tác và làm khô, với điểm sương khoảng −60 °C đến −70 °C. ISO 22734:2019 coi sự nhiễm bẩn khí chéo là một chức năng an toàn và yêu cầu hệ thống giám sát nó và tắt máy theo các giới hạn đã xác định; do đó, một máy phân tích hydro trong oxy với hệ thống tắt máy liên động là một phần của phạm vi hệ thống, không phải là tùy chọn.

4. Đọc đường cong phân cực đúng cách

Đường cong phân cực là tài liệu hiệu suất trung thực duy nhất mà nhà cung cấp có thể cung cấp cho bạn. Đọc nó theo ba phần: điểm chặn dòng điện thấp (hành vi kích hoạt và chất lượng chất xúc tác), độ dốc tuyến tính giữa (điện trở suất điện trở theo diện tích — càng thấp càng tốt), và phần đuôi dòng điện cao nơi xảy ra tổn thất vận chuyển khối. Một đường cong đo ở 20 °C cho bạn biết rất ít về một đơn vị sẽ hoạt động ở 60–80 °C.

Yêu cầu các đường cong ở đầu đời và vào cuối thời gian bảo hành, ở hai hoặc ba nhiệt độ, và với chất lượng nước của bệ thử nghiệm được nêu rõ. Nếu một bảng dữ liệu chỉ hiển thị một con số hiệu suất duy nhất mà không có đường cong, con số đó không thể được xác minh.

5. Bản đồ tuân thủ: Đức và Hà Lan

Các tài liệu tham khảo sau đây áp dụng cho các lắp đặt ở Đức và Hà Lan. Chúng được trích dẫn theo số vì kỹ sư dự án sẽ được yêu cầu trong quá trình xin phép và bàn giao.

Yêu cầuTham chiếuNội dung bao gồm
CE — máy mócChỉ thị 2006/42/ECCác mối nguy cơ cơ học, bộ phận bảo vệ, nút dừng khẩn cấp, đánh giá rủi ro. Lưu ý rằng Quy định (EU) 2023/1230 thay thế nó và áp dụng từ ngày 20 tháng 1 năm 2027, vì vậy một hệ thống được đặt hàng bây giờ nên được thiết kế với chế độ mới trong tâm trí.
CE — EMCChỉ thị 2014/30/EUPhát xạ và miễn nhiễm của bộ chỉnh lưu và điều khiển; bằng chứng thử nghiệm theo EN 61000-6-2 / -6-4.
CE — điện áp thấpChỉ thị 2014/35/EUThiết bị điện định mức 50–1.000 V AC; áp dụng cho các phụ trợ hệ thống, không áp dụng cho stack DC.
CE — áp suấtChỉ thị 2014/68/EU (PED)Bình áp lực và đường ống trên 0,5 bar; xác định loại, chứng nhận vật liệu và liệu cơ quan thông báo có tham gia hay không.
CE — ATEXChỉ thị 2014/34/EUThiết bị được đặt trong, hoặc bảo vệ chống lại, môi trường nổ; với phân loại khu vực nguy hiểm theo EN 60079-10-1.
Tiêu chuẩn sản phẩmEN ISO 22734:2019Máy phát hydro sử dụng điện phân nước — ứng dụng công nghiệp, thương mại và dân dụng. Được áp dụng ở Đức dưới dạng DIN EN ISO 22734 và ở Hà Lan dưới dạng NEN-EN ISO 22734.
Chất lượng nhiên liệuISO 14687:2019Chất lượng nhiên liệu hydro cho sử dụng pin nhiên liệu; Cấp D giới hạn oxy và nước ở phạm vi µmol/mol thấp, nghiêm ngặt hơn các yêu cầu về độ tinh khiết công nghiệp.
Đức — vận hànhBetrSichV, GefStoffVĐánh giá rủi ro, tài liệu bảo vệ chống cháy nổ và hướng dẫn vận hành bằng tiếng Đức cho nơi làm việc.
Hà Lan — xin phépOmgevingswetKhung giấy phép môi trường có hiệu lực từ ngày 1 tháng 1 năm 2024; lưu trữ hydro và công suất điện phân được đánh giá trong đó.

Hai lưu ý thực tế. Thứ nhất, một tuyên bố CE chỉ bao gồm vỏ bọc không phải là tuyên bố hệ thống — stack, bộ chỉnh lưu, xử lý nước và hệ thống khí phải nằm trong hồ sơ kỹ thuật. Thứ hai, ngôn ngữ tài liệu rất quan trọng: các cơ quan Đức và thanh tra an toàn lao động Hà Lan mong đợi các hướng dẫn vận hành bằng ngôn ngữ địa phương, và các dự án của Hà Lan thường yêu cầu bộ tài liệu tiếng Anh-Hà Lan khi bàn giao.

6. Hydro thực sự đi đâu ở hai thị trường này

Kết nối năng lượng tái tạo ở Đức. Máy điện phân ngày càng được định cỡ theo giờ cắt giảm và giá âm thay vì tải cơ sở. Điều đó làm thay đổi thông số kỹ thuật: tăng tốc nhanh từ trạng thái lạnh, giảm công suất rộng và một stack chịu được việc khởi động-dừng thường xuyên mà không bị suy giảm điện áp quá mức. Một đơn vị được tối ưu hóa cho hoạt động tải cơ sở liên tục là một sự mua sắm sai lầm cho nhiệm vụ này.

Cung cấp công nghiệp ở Hà Lan. Các cụm cảng và hóa chất dọc theo bờ biển Hà Lan đang được kết nối với một mạng lưới hydro quốc gia, và các máy điện phân ở đó cung cấp cho người dùng nhà máy lọc dầu, amoniac và metanol. Độ tinh khiết và áp suất tại giới hạn pin, cộng với tài liệu đo lường và chuyển giao, quan trọng như hiệu quả.

Sử dụng di động và phòng thí nghiệm ở cả hai thị trường. Các bệ thử nghiệm pin nhiên liệu, trạm nạp nhiên liệu và các viện nghiên cứu cần hydro cấp pin nhiên liệu theo ISO 14687:2019, điều này thường có nghĩa là giai đoạn lọc — không phải stack — xác định thông số kỹ thuật có thể đạt được.

7. Danh sách kiểm tra định cỡ và bảo trì

Giai đoạnCác mục cần ghi lại bằng văn bản
Định cỡNhu cầu H₂ (Nm³/h, liên tục so với đỉnh), áp suất đầu ra, mục tiêu độ tinh khiết, chu kỳ làm việc, phạm vi nhiệt độ môi trường xung quanh, độ cao; thêm biên độ 10–15% thay vì 50%, chỉ làm tăng hiệu quả hoạt động ở tải một phần
Tiện íchNguồn và chất lượng nước cấp, công suất hệ thống nước DM, tùy chọn làm mát bằng nước hoặc không khí, định tuyến thoát nước và thông hơi, tốc độ thông gió cho vỏ bọc
ĐiệnCấu hình điện áp và pha nguồn cấp, phạm vi chia tách máy biến áp và bộ chỉnh lưu, nghiên cứu hài hòa, giám sát nối đất và cách điện, kiến trúc dừng khẩn cấp
Kiểm tra hàng ngàyĐộ dẫn điện của nước, chênh lệch áp suất qua bộ lọc, chênh lệch nhiệt độ stack, chỉ số hydro trong oxy, trạng thái phát hiện rò rỉ
Định kỳXem xét xu hướng giám sát điện áp cell, kiểm tra lại đường cong phân cực theo khoảng thời gian 12 tháng, kiểm tra mô-men xoắn trên các thanh buộc, lập kế hoạch thay thế màng và MEA, dự trữ phụ tùng
Vận hành mùa đôngBảo vệ chống đóng băng cho các thùng chứa ngoài trời: quy trình xả nước, vòng lặp glycol nếu có, kích thước bộ sưởi theo nhiệt độ thiết kế tối thiểu tại địa phương

8. Bằng chứng sản xuất có thể xác minh trông như thế nào

Shandong Saikesaisi Hydrogen Energy Co., Ltd. đã tập trung vào công nghệ hydro PEM từ năm 2007. Sản xuất nằm trong một nhà máy duy nhất bao gồm cắt laser, hàn tự động, gia công CNC, lắp ráp cuối cùng, thiết bị đo đạc và điều khiển, và kiểm tra cuối cùng — điều này có nghĩa là khả năng truy xuất nguồn gốc quy trình nằm trong một hệ thống chất lượng duy nhất thay vì bị chia nhỏ cho các nhà thầu phụ. Công suất hàng năm vượt quá 200 hệ thống sản xuất hydro. Dòng QLS-H và QLS-M bao gồm công suất stack đơn từ 0,5 đến 500 Nm³/h, và công ty hoạt động theo ISO 9001:2015 với chứng nhận CE và EAC.

Trước khi giao hàng, mỗi hệ thống được chạy trên bệ thử nghiệm, đường cong phân cực của nó được ghi lại, hệ thống khí được kiểm tra rò rỉ heli, độ tinh khiết sản phẩm được đo, và điện trở cách điện được kiểm tra. Những hồ sơ đó — không phải tính từ — là những gì kỹ sư dự án Đức hoặc Hà Lan nên yêu cầu xem, và chúng có thể được đối chiếu với kế hoạch thử nghiệm chứng kiến đã thỏa thuận ở giai đoạn đặt hàng.

9. Kết luận

Đối với một dự án của Đức hoặc Hà Lan, quyết định kỹ thuật thường xoay quanh ba thông số kỹ thuật: điện áp stack và bộ chỉnh lưu phù hợp với nguồn cung cấp 400 V hoặc điện áp trung thế có sẵn, một quy trình chất lượng nước được ghi lại để bảo vệ MEA, và một hồ sơ kỹ thuật CE bao gồm toàn bộ hệ thống theo EN ISO 22734:2019 với các chỉ thị PED, ATEX, EMC và điện áp thấp phù hợp. Thực hiện đúng ba điều này và việc so sánh thương mại sẽ trở nên có ý nghĩa. Thực hiện sai và ưu đãi rẻ nhất trên thị trường sẽ trở thành đơn vị đắt nhất trong nhà máy.

Câu hỏi thường gặp

Tôi có cần cơ quan thông báo cho máy điện phân PEM ở Đức không?
Không phải lúc nào cũng vậy. Nó phụ thuộc vào loại áp suất-thể tích theo Chỉ thị 2014/68/EU và phân loại ATEX của khu vực lắp đặt. Các hệ thống áp suất thấp, thể tích nhỏ thường cho phép tự chứng nhận; các bình chứa lớn hơn thường không.

Một nguồn cung cấp một pha 230 V có thể chạy hệ thống 5 Nm³/h không?
Thường là không ở công suất đó. Khoảng 25 kW công suất stack vượt quá những gì một mạch một pha 230 V tiêu chuẩn nên mang liên tục, vì vậy nguồn cấp ba pha 400 V là lựa chọn thông thường ở cả hai quốc gia.

MEA nên được thay thế bao lâu một lần?
Đó là câu hỏi về giờ hoạt động và chất lượng nước, không phải là câu hỏi về lịch. Với nước cấp sạch và kiểm soát nhiệt độ ổn định, các stack hoạt động không liên tục trong công nghiệp thường chạy trong vài năm trước khi suy giảm điện áp biện minh cho việc thay thế; xu hướng điện áp cell, không phải ngày cố định, nên là yếu tố quyết định.

biểu ngữ
Blog Details
Nhà > Blog >

Company blog about-Hệ thống Điện phân PEM và Hệ thống Sản xuất Hydro Hoàn chỉnh: Lựa chọn kích thước, Tuân thủ và Vận hành & Bảo trì cho Đức và Hà Lan

Hệ thống Điện phân PEM và Hệ thống Sản xuất Hydro Hoàn chỉnh: Lựa chọn kích thước, Tuân thủ và Vận hành & Bảo trì cho Đức và Hà Lan

2026-11-03

Tại sao các nhóm dự án Đức và Hà Lan lại hỏi bốn câu hỏi giống nhau

Hầu hết mọi yêu cầu chúng tôi nhận được từ Đức và Hà Lan đều bắt đầu giống nhau: một con số nhu cầu hydro tính bằng Nm³/h, nguồn cung cấp ba pha 400 V, diện tích mái nhà hoặc thùng chứa, và thời hạn gắn liền với một cửa sổ vận hành. Những gì tiếp theo hiếm khi nói về giá cả. Nó liên quan đến bốn điều: chính xác những gì nằm trong giới hạn pin, liệu điện áp của stack có khớp với lưới điện địa phương hay không, những tài liệu CE nào mà cơ quan thông báo sẽ yêu cầu, và nhà máy sẽ được bảo trì như thế nào trong mùa đông Biển Bắc.

Hướng dẫn này trả lời bốn câu hỏi đó cho các stack điện phân lớn và các hệ thống sản xuất hydro hoàn chỉnh. Các tài liệu tham khảo về quy định dưới đây được viết riêng cho Đức và Hà Lan; chúng không phải là kết luận toàn cầu. Các địa điểm ở các thị trường khác phải đối mặt với các quy tắc khác nhau, và chúng tôi xử lý chúng riêng biệt.

1. Nơi một stack kết thúc và một hệ thống bắt đầu

Một stack điện phân lớn là cốt lõi điện hóa: các màng điện cực (MEA), các tấm lưỡng cực, các lớp vận chuyển xốp, các tấm cuối, các thanh buộc, cách điện và các ống dẫn khí. Nó tạo ra hydro, nhưng nó không thể hoạt động một mình. Nó cần nước đã xử lý, nguồn cung cấp DC được kiểm soát, làm mát, tách khí-nước và đường thoát an toàn.

Một hệ thống sản xuất hydro hoàn chỉnh bao bọc cốt lõi đó với hệ thống lọc nước, bộ chỉnh lưu hoặc mô-đun nguồn DC, hệ thống tuần hoàn nước và làm mát, tách khí-lỏng, làm khô và lọc, thiết bị đo đạc, điều khiển PLC/HMI, phát hiện khí, khóa liên động thông gió và vỏ bọc. Người mua so sánh giá stack với giá hệ thống đang so sánh hai phạm vi khác nhau — một nguồn hiểu lầm thường xuyên trong các hồ sơ dự thầu.

2. Số lượng cell, điện áp và thực tế 400 V của các địa điểm Đức và Hà Lan

Điện áp stack không phải là sở thích thiết kế; đó là phép tính số học. Mỗi cell PEM nằm ở khoảng 1,7–2,0 V ở mật độ dòng điện thực tế, vì vậy số lượng cell xác định điện áp stack, và diện tích hoạt động xác định dòng điện:

  • Điện áp stack ≈ số cell * điện áp cell (ví dụ: 60 cell * 1,8 V ≈ 108 V DC)
  • Dòng điện stack ≈ mật độ dòng điện * diện tích hoạt động (ví dụ: 1,5 A/cm² * 1.000 cm² ≈ 1.500 A)
  • Mức tiêu thụ năng lượng cụ thể thường nằm trong khoảng 4,5–5,0 kWh/Nm³ ở mức 1,0–1,5 A/cm², tăng ở mật độ dòng điện cao hơn

Một stack 0,5 Nm³/h (khoảng 2,5–3 kW) có thể chạy từ nguồn cung cấp một pha 230 V thông qua mô-đun nguồn riêng. Một đơn vị 50 Nm³/h (khoảng 250–300 kW) đã cần nguồn cấp ba pha 400 V với bộ chỉnh lưu chuyên dụng. Trên vài trăm Nm³/h, các địa điểm của Đức và Hà Lan thường chuyển sang kết nối điện áp trung thế 10 kV hoặc 20 kV với máy biến áp chuyên dụng; đầu vào bộ chỉnh lưu sau đó phải được chỉ định cho hành vi hài hòa, không chỉ hiệu quả.

Để tuân thủ CE, các tiêu chuẩn EMC liên quan cho môi trường công nghiệp là EN 61000-6-2 (miễn nhiễm) và EN 61000-6-4 (phát xạ). Yêu cầu báo cáo thử nghiệm, không chỉ tuyên bố: bộ chỉnh lưu 12 xung hoặc bộ chỉnh lưu đầu vào chủ động hoạt động rất khác so với cầu 6 xung đơn giản trên kết nối lưới yếu.

3. MEA và nước: hai biến số quyết định tuổi thọ của stack

MEA mang một màng perfluorosulfonic acid, một chất xúc tác phát sinh oxy dựa trên iridi ở cực dương, và một chất xúc tác phát sinh hydro dựa trên bạch kim ở cực âm, với lớp thiêu kết titan ở phía cực dương và các lớp vận chuyển gốc carbon ở phía cực âm. Hai quy tắc vận hành chi phối tuổi thọ dịch vụ:

Chất lượng nước. Nước cấp phải đáp ứng thông số kỹ thuật cấp phòng thí nghiệm như ASTM D1193 Loại II hoặc ISO 3696 cấp 2, với độ dẫn điện được giữ dưới 1 µS/cm ở đầu vào và thường gần 0,1 µS/cm trong vòng lặp. Sự xâm nhập của canxi và sắt làm nhiễm bẩn màng và làm tăng vĩnh viễn điện áp cell — đây là nguyên nhân phổ biến nhất gây ra việc thay thế stack sớm mà chúng tôi thấy trong thực tế.

Độ tinh khiết khí và kiểm soát rò rỉ chéo. Hydro sản phẩm thường là 99,9–99,99% ở đầu ra của stack và đạt 99,999% sau khi lọc xúc tác và làm khô, với điểm sương khoảng −60 °C đến −70 °C. ISO 22734:2019 coi sự nhiễm bẩn khí chéo là một chức năng an toàn và yêu cầu hệ thống giám sát nó và tắt máy theo các giới hạn đã xác định; do đó, một máy phân tích hydro trong oxy với hệ thống tắt máy liên động là một phần của phạm vi hệ thống, không phải là tùy chọn.

4. Đọc đường cong phân cực đúng cách

Đường cong phân cực là tài liệu hiệu suất trung thực duy nhất mà nhà cung cấp có thể cung cấp cho bạn. Đọc nó theo ba phần: điểm chặn dòng điện thấp (hành vi kích hoạt và chất lượng chất xúc tác), độ dốc tuyến tính giữa (điện trở suất điện trở theo diện tích — càng thấp càng tốt), và phần đuôi dòng điện cao nơi xảy ra tổn thất vận chuyển khối. Một đường cong đo ở 20 °C cho bạn biết rất ít về một đơn vị sẽ hoạt động ở 60–80 °C.

Yêu cầu các đường cong ở đầu đời và vào cuối thời gian bảo hành, ở hai hoặc ba nhiệt độ, và với chất lượng nước của bệ thử nghiệm được nêu rõ. Nếu một bảng dữ liệu chỉ hiển thị một con số hiệu suất duy nhất mà không có đường cong, con số đó không thể được xác minh.

5. Bản đồ tuân thủ: Đức và Hà Lan

Các tài liệu tham khảo sau đây áp dụng cho các lắp đặt ở Đức và Hà Lan. Chúng được trích dẫn theo số vì kỹ sư dự án sẽ được yêu cầu trong quá trình xin phép và bàn giao.

Yêu cầuTham chiếuNội dung bao gồm
CE — máy mócChỉ thị 2006/42/ECCác mối nguy cơ cơ học, bộ phận bảo vệ, nút dừng khẩn cấp, đánh giá rủi ro. Lưu ý rằng Quy định (EU) 2023/1230 thay thế nó và áp dụng từ ngày 20 tháng 1 năm 2027, vì vậy một hệ thống được đặt hàng bây giờ nên được thiết kế với chế độ mới trong tâm trí.
CE — EMCChỉ thị 2014/30/EUPhát xạ và miễn nhiễm của bộ chỉnh lưu và điều khiển; bằng chứng thử nghiệm theo EN 61000-6-2 / -6-4.
CE — điện áp thấpChỉ thị 2014/35/EUThiết bị điện định mức 50–1.000 V AC; áp dụng cho các phụ trợ hệ thống, không áp dụng cho stack DC.
CE — áp suấtChỉ thị 2014/68/EU (PED)Bình áp lực và đường ống trên 0,5 bar; xác định loại, chứng nhận vật liệu và liệu cơ quan thông báo có tham gia hay không.
CE — ATEXChỉ thị 2014/34/EUThiết bị được đặt trong, hoặc bảo vệ chống lại, môi trường nổ; với phân loại khu vực nguy hiểm theo EN 60079-10-1.
Tiêu chuẩn sản phẩmEN ISO 22734:2019Máy phát hydro sử dụng điện phân nước — ứng dụng công nghiệp, thương mại và dân dụng. Được áp dụng ở Đức dưới dạng DIN EN ISO 22734 và ở Hà Lan dưới dạng NEN-EN ISO 22734.
Chất lượng nhiên liệuISO 14687:2019Chất lượng nhiên liệu hydro cho sử dụng pin nhiên liệu; Cấp D giới hạn oxy và nước ở phạm vi µmol/mol thấp, nghiêm ngặt hơn các yêu cầu về độ tinh khiết công nghiệp.
Đức — vận hànhBetrSichV, GefStoffVĐánh giá rủi ro, tài liệu bảo vệ chống cháy nổ và hướng dẫn vận hành bằng tiếng Đức cho nơi làm việc.
Hà Lan — xin phépOmgevingswetKhung giấy phép môi trường có hiệu lực từ ngày 1 tháng 1 năm 2024; lưu trữ hydro và công suất điện phân được đánh giá trong đó.

Hai lưu ý thực tế. Thứ nhất, một tuyên bố CE chỉ bao gồm vỏ bọc không phải là tuyên bố hệ thống — stack, bộ chỉnh lưu, xử lý nước và hệ thống khí phải nằm trong hồ sơ kỹ thuật. Thứ hai, ngôn ngữ tài liệu rất quan trọng: các cơ quan Đức và thanh tra an toàn lao động Hà Lan mong đợi các hướng dẫn vận hành bằng ngôn ngữ địa phương, và các dự án của Hà Lan thường yêu cầu bộ tài liệu tiếng Anh-Hà Lan khi bàn giao.

6. Hydro thực sự đi đâu ở hai thị trường này

Kết nối năng lượng tái tạo ở Đức. Máy điện phân ngày càng được định cỡ theo giờ cắt giảm và giá âm thay vì tải cơ sở. Điều đó làm thay đổi thông số kỹ thuật: tăng tốc nhanh từ trạng thái lạnh, giảm công suất rộng và một stack chịu được việc khởi động-dừng thường xuyên mà không bị suy giảm điện áp quá mức. Một đơn vị được tối ưu hóa cho hoạt động tải cơ sở liên tục là một sự mua sắm sai lầm cho nhiệm vụ này.

Cung cấp công nghiệp ở Hà Lan. Các cụm cảng và hóa chất dọc theo bờ biển Hà Lan đang được kết nối với một mạng lưới hydro quốc gia, và các máy điện phân ở đó cung cấp cho người dùng nhà máy lọc dầu, amoniac và metanol. Độ tinh khiết và áp suất tại giới hạn pin, cộng với tài liệu đo lường và chuyển giao, quan trọng như hiệu quả.

Sử dụng di động và phòng thí nghiệm ở cả hai thị trường. Các bệ thử nghiệm pin nhiên liệu, trạm nạp nhiên liệu và các viện nghiên cứu cần hydro cấp pin nhiên liệu theo ISO 14687:2019, điều này thường có nghĩa là giai đoạn lọc — không phải stack — xác định thông số kỹ thuật có thể đạt được.

7. Danh sách kiểm tra định cỡ và bảo trì

Giai đoạnCác mục cần ghi lại bằng văn bản
Định cỡNhu cầu H₂ (Nm³/h, liên tục so với đỉnh), áp suất đầu ra, mục tiêu độ tinh khiết, chu kỳ làm việc, phạm vi nhiệt độ môi trường xung quanh, độ cao; thêm biên độ 10–15% thay vì 50%, chỉ làm tăng hiệu quả hoạt động ở tải một phần
Tiện íchNguồn và chất lượng nước cấp, công suất hệ thống nước DM, tùy chọn làm mát bằng nước hoặc không khí, định tuyến thoát nước và thông hơi, tốc độ thông gió cho vỏ bọc
ĐiệnCấu hình điện áp và pha nguồn cấp, phạm vi chia tách máy biến áp và bộ chỉnh lưu, nghiên cứu hài hòa, giám sát nối đất và cách điện, kiến trúc dừng khẩn cấp
Kiểm tra hàng ngàyĐộ dẫn điện của nước, chênh lệch áp suất qua bộ lọc, chênh lệch nhiệt độ stack, chỉ số hydro trong oxy, trạng thái phát hiện rò rỉ
Định kỳXem xét xu hướng giám sát điện áp cell, kiểm tra lại đường cong phân cực theo khoảng thời gian 12 tháng, kiểm tra mô-men xoắn trên các thanh buộc, lập kế hoạch thay thế màng và MEA, dự trữ phụ tùng
Vận hành mùa đôngBảo vệ chống đóng băng cho các thùng chứa ngoài trời: quy trình xả nước, vòng lặp glycol nếu có, kích thước bộ sưởi theo nhiệt độ thiết kế tối thiểu tại địa phương

8. Bằng chứng sản xuất có thể xác minh trông như thế nào

Shandong Saikesaisi Hydrogen Energy Co., Ltd. đã tập trung vào công nghệ hydro PEM từ năm 2007. Sản xuất nằm trong một nhà máy duy nhất bao gồm cắt laser, hàn tự động, gia công CNC, lắp ráp cuối cùng, thiết bị đo đạc và điều khiển, và kiểm tra cuối cùng — điều này có nghĩa là khả năng truy xuất nguồn gốc quy trình nằm trong một hệ thống chất lượng duy nhất thay vì bị chia nhỏ cho các nhà thầu phụ. Công suất hàng năm vượt quá 200 hệ thống sản xuất hydro. Dòng QLS-H và QLS-M bao gồm công suất stack đơn từ 0,5 đến 500 Nm³/h, và công ty hoạt động theo ISO 9001:2015 với chứng nhận CE và EAC.

Trước khi giao hàng, mỗi hệ thống được chạy trên bệ thử nghiệm, đường cong phân cực của nó được ghi lại, hệ thống khí được kiểm tra rò rỉ heli, độ tinh khiết sản phẩm được đo, và điện trở cách điện được kiểm tra. Những hồ sơ đó — không phải tính từ — là những gì kỹ sư dự án Đức hoặc Hà Lan nên yêu cầu xem, và chúng có thể được đối chiếu với kế hoạch thử nghiệm chứng kiến đã thỏa thuận ở giai đoạn đặt hàng.

9. Kết luận

Đối với một dự án của Đức hoặc Hà Lan, quyết định kỹ thuật thường xoay quanh ba thông số kỹ thuật: điện áp stack và bộ chỉnh lưu phù hợp với nguồn cung cấp 400 V hoặc điện áp trung thế có sẵn, một quy trình chất lượng nước được ghi lại để bảo vệ MEA, và một hồ sơ kỹ thuật CE bao gồm toàn bộ hệ thống theo EN ISO 22734:2019 với các chỉ thị PED, ATEX, EMC và điện áp thấp phù hợp. Thực hiện đúng ba điều này và việc so sánh thương mại sẽ trở nên có ý nghĩa. Thực hiện sai và ưu đãi rẻ nhất trên thị trường sẽ trở thành đơn vị đắt nhất trong nhà máy.

Câu hỏi thường gặp

Tôi có cần cơ quan thông báo cho máy điện phân PEM ở Đức không?
Không phải lúc nào cũng vậy. Nó phụ thuộc vào loại áp suất-thể tích theo Chỉ thị 2014/68/EU và phân loại ATEX của khu vực lắp đặt. Các hệ thống áp suất thấp, thể tích nhỏ thường cho phép tự chứng nhận; các bình chứa lớn hơn thường không.

Một nguồn cung cấp một pha 230 V có thể chạy hệ thống 5 Nm³/h không?
Thường là không ở công suất đó. Khoảng 25 kW công suất stack vượt quá những gì một mạch một pha 230 V tiêu chuẩn nên mang liên tục, vì vậy nguồn cấp ba pha 400 V là lựa chọn thông thường ở cả hai quốc gia.

MEA nên được thay thế bao lâu một lần?
Đó là câu hỏi về giờ hoạt động và chất lượng nước, không phải là câu hỏi về lịch. Với nước cấp sạch và kiểm soát nhiệt độ ổn định, các stack hoạt động không liên tục trong công nghiệp thường chạy trong vài năm trước khi suy giảm điện áp biện minh cho việc thay thế; xu hướng điện áp cell, không phải ngày cố định, nên là yếu tố quyết định.